Waholanzi hawajui hali waliyokuwa nayo: majaribio ya jela la Stanford

filed katika MAELEZO YA NEWS by juu ya 24 Juni 2019 5 Maoni

chanzo: allthatsinteresting.com

Katika 1971, Philip Zimbardo alifanya jaribio jela kwenye ghorofa ya Chuo Kikuu cha Stanford huko California. Kwa kushangaza, baadaye aliandika kitabu juu ya hili na kichwa "matokeo ya Lucifer". Katika makala yangu mimi mara nyingi alisema kwamba historia en mfano onyesha kwamba sisi ni moja Sifa ya Luciferi kuishi (tazama / kucheza). Hiyo inaweza kuwa sababu ya kwanza ya msomaji mpya kuacha, lakini bado ninapendekeza kuendelea kuendelea kusoma, kwa sababu nataka kuonyesha jinsi jamii yetu ina sifa nyingi ambazo tunaweza kupata katika Standford hii (/ Zimbardo) majaribio ya jela. Unaweza kusoma makala chini ya viungo hivi tena.

Jaribio la Zimbardo linaonyesha jinsi walinzi wa gerezani bandia walipanga sheria zaidi na imara ndani ya siku chache ili wafungwa waasi bandia watii; kabisa kupoteza mbele ya ubinadamu. Katika jaribio hili, wafungwa wote na walinzi walikuwa wanafunzi ambao walikuwa wamejifunza kimwili na kisaikolojia kabla. Muhtasari wa majaribio hapa chini hauwezi kuwa maelezo halisi ya jaribio, lakini hutoa muhtasari wa kuridhisha. Katika hili Mahojiano ya VPRO unaweza kusikia nini Philip Zimbardo mwenyewe anasema juu ya majaribio.

Ni muhimu kumbuka kuwa Zimbardo mwenyewe pia alikuwepo wakati wa majaribio na, kama waangalizi wa hiari, walianza kuonyesha tabia mbaya. Kwa hakika, majaribio haya yanaathiri ukweli kwamba wakati wafungwa wanahisi kutibiwa kwa uangalifu, walinzi wa gerezani wanajitahidi kutekeleza majukumu yao "bora zaidi," kwa kuchukua hatua zaidi za kuepuka uhuru, ili ufanisi wa utekelezaji wa majukumu yao hauathiri. Siku ya 2, wafungwa bandia walianza kuasi, kwa sababu hali yao ilianza kuwa na athari za kisaikolojia. Hata hivyo, walinzi bandia walichukua kazi yao kwa uzito na hivi karibuni walisahau kwamba ilikuwa jaribio. Siku ya pili, walinzi walianza kunyunyizia wafungwa bandia kwa moto wa moto ili kuwaweka chini ya udhibiti na kisha kuzifunga kwenye makabati ambazo zilikuwa zimejaa kutosha kusimama. Angalia muhtasari wa jaribio hapa chini.

Sababu ambayo ninasema jaribio hili ni kwa sababu ninaamini kwamba kulinganisha inaweza kufanywa kwa kiwango kikubwa cha jamii, ambapo tunaweza kugawanya jamii kwa makundi mawili:

  1. Waumbaji, wafuatiliaji na wakaguzi wa sheria ambazo zinaonekana kuwa nia ya kuweka mambo vizuri katika jamii, lakini katika hali nyingi ni uzoefu kama uzuilizi wa uhuru
  2. Darasa la kufanya kazi ambalo linapaswa kuzingatia sheria na kanuni na kulipa kodi

Hiyo inaweza kuwa tofauti kali au nyeusi na nyeupe kutengana machoni pako, lakini kwa kweli kuna watu zaidi na zaidi wanaofanya kazi kwa 'mfumo' (kikundi 1). Hali inakuja na sheria na sheria na watu zaidi na zaidi wanaandaa kuanzishwa, utekelezaji na ufuatiliaji wa sheria hizo na sheria. Naam utasema:Ndiyo, lakini sheria na sheria ni muhimu kwa nchi kufanya kazi vizuri na haiwezi kulinganishwa na majaribio ya jela, kwa sababu hatuishi gerezani". Kisha ningependa kukuambia kuwa walinzi bandia katika jaribio la Zimbardo pia hawakuwa na huruma kwa wafungwa wao na pia waliona kuwa haki kabisa kwamba walipanga sheria zaidi na kali (ili kupoteza mbele ya ubinadamu). Hiyo ilisema, bado unaweza kupata kwamba jamii haiwezi kulinganishwa na gerezani, lakini basi nakuuliza ikiwa umeangalia kabisa karibu nawe.

Hesabu idadi ya magari yenye paa kamili ya kamera ambazo unaona kuendesha gari karibu na jiji lako au jiji lako. Hesabu idadi ya scooters na kamera nyuma. Hesabu idadi ya kamera ambazo unaweza kuona ziko kwenye barabara kuu ya ununuzi au kwenye barabara kuu. Kuhesabu idadi ya BOAs, maafisa wa polisi na wakaguzi wengine ambao unaona kutembea au kuendesha gari siku ya 1. Hesabu idadi ya mashirika ya kukusanya, ofisi za usaidizi, huduma za ukaguzi, wakaguzi wa manispaa, nk, ndani ya eneo la kilomita 25 kutoka nyumbani kwako. Kuhesabu idadi ya watu katika mazingira yako ya karibu ambao hufanya kazi katika "huduma" (kama vile utunzaji wa vijana), ambayo ni kweli taasisi ambako watoto hufungwa na mara nyingi hata hutumiwa (tazama yangu rekodi ya siri). Kuhesabu idadi ya watu katika eneo lako la karibu ambalo hufanya kazi katika huduma za afya ya akili ("huduma"), ambako watu huhifadhiwa katika seli, chini ya dawa na uchunguzi. Watu hawa wote, kama walinzi wa gerezani kutoka jaribio hapa chini, wanaona kuwa ni halali kabisa wanayopaswa kufanya na hasa wanastahili kulinda nafasi zao na mapato yao. Mara nyingi wao pia wanaolewa vizuri na wana familia yao wenyewe. Labda wewe mwenyewe ni wa kundi hili.

Watu wengi wanaofanya kazi upande wa walinzi, zaidi ya makubaliano ya jumla kuwa watu wateteana kazi, msimamo na tabia za kila mmoja. Wakati watu wameweka ubinadamu wao juu ya sababu wanapaswa kufanya kazi zao na uzoefu wa mwenendo wa wengine kama waasi na wenye kuchochea, tunaona kwa siri siri ya jaribio la Stanford katika nyanja nyingi za jamii. Je, unatambua mwenyewe katika hili?

Kuchukua hatua ya nyuma na kurejesha ubinadamu wako na kuweka kazi zako. Kwa hiyo basi inaweza kuongezeka kwa kasi hii kusimamishwa katika jamii. Hata kama wewe ni msaidizi tu na unawafukuza familia; hata kama wewe ni BOA tu na kuzalisha vyeti za maegesho na pikipiki yako ya kamera; hata kama wewe ni mtumishi wa huduma ya vijana na ukifunga watoto katika chumba chao kwa sababu "hiyo ni nzuri kwao"; pia kama wewe ni mfanyakazi wa huduma katika nyumba ya kustaafu na kuweka wazee nyuma ya mlango na code pini kwa sababu "wao vinginevyo kutembea mbali"; hata kama wewe ni mfanyakazi wa GGZ na unaendelea kuchanganyikiwa watu katika kiini cha kutengwa na kuwaweka kamili ya dawa kwa sababu "wataenda wazimu". Angalia jaribio la Zimbardo Stanford na kutambua tena kwamba uharibifu unaweza kuwa matokeo ya mfumo wa sheria na sheria ambazo kitu kikubwa hazikosea na imefanya gerezani bila baa vyema.

Orodha ya kiungo cha chanzo: lucifereffect.com

Tags: , , , , , , ,

Kuhusu Mwandishi ()

Maoni (5)

Trackback URL | Maoni RSS

  1. SalmonInClick aliandika:

    Uzoefu wangu unaonyesha kuwa watu wengi hawawezi kuwatunza mpaka wanapo katikati yake na kisha basi kutambua jinsi mambo mabaya yanavyo. "Wewe utaiona tu unapotambua" inatumika kwa idadi kubwa ya wakazi wa Madurodam, ambao ni antsy lakini hawawezi kufunika yote. Ndiyo maana Madurodam daima atabaki ndogo, kulingana na watuhumiwa wa kawaida ambao wanasonga nzima kama circus ya kamba. Hadi wakati huo adage ya ubinafsi "Baada ya mimi mafuriko" inatumika ...

    • SandinG aliandika:

      hahaha idd kuwa ndiyo, amejeruhiwa na kuinuliwa mbele ya gari, yeye daima anataka farasi kufanya kazi na mapambo na madereva wa watu huko Madurodam.

      na furaha Mennen

  2. Jua aliandika:

    Angalia Twitter kutoka Jacolien na ninaona kwamba anazungumzia daima kuhusu 'Yesu'. Kwa rekodi hakuna ushahidi wa sasa kwamba yeye alikuwepo !!!
    Kwa nini propaganda ya 'Yesu'? Je! Inaweza kuwa nyuma ya hii? Wavulana kutoka kwenye script wanataka kukuza 'Yesu'? Je, ni sahihi sahihi?
    Mimi pia nikaona Jacolien akijaribu sana vyombo vya habari na biashara kama vile dada yake na kuandika kama ni kweli. Kama kwamba ana orodha, utaratibu, ndivyo unavyojijia. Katika hali yake sikutembelea vyombo vyote vya habari. Hii inaleta maswali.

Acha Reply

Kwa kuendelea kutumia tovuti, unakubaliana na matumizi ya kuki. habari zaidi

Mipangilio ya kuki kwenye tovuti hii imewekwa 'kuruhusu vidakuzi' kukupa uwezekano wa kuvinjari bora iwezekanavyo. Ikiwa utaendelea kutumia tovuti hii bila kubadilisha mipangilio yako ya kuki au bonyeza "Kukubali" hapa chini unakubaliana na mipangilio hii.

karibu